Cách xử lý chồng ngoại tình với đồng nghiệp – NQH Việt Nam

Câu hỏi:

Tôi lập gia đình cách đây 04 năm. Nhưng giờ tôi có tình cảm với cô
đồng nghiệp và mỗi lần vợ tôi đi công tác xa thì tôi lại đến sống cùng cô
ấy. Vợ tôi biết và đã tìm gặp cô ấy, nói sẽ kiện ra tòa để buộc cô ấy phải
chịu trách nhiệm về vấn đề này. Tôi muốn hỏi nếu vợ tôi làm như thế
thì tôi và cô đồng nghiệp có bị xử lý không?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến NQH Việt Nam.
Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn cụ thể như sau:
Khoản 1 Điều 19 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

“Vợ chồng có nghĩa vụ thương yêu, chung thủy, tôn trọng, quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau;
cùng nhau chia sẻ, thực hiện các công việc trong gia đình.”

Bạn đã có gia đình nhưng lại có tình cảm với người khác, đây là hành vi vi
phạm nghĩa vụ thương yêu, chung thủy đối với người vợ của mình. Tuy nhiên, nếu

chỉ dừng lại ở việc bạn và cô đồng nghiệp có mối quan hệ tình cảm và chưa chung
sống với nhau thì pháp luật hiện hành chưa có chế tài xử lý hành vi đó.
Chế tài xử lý hành chính hay hình sự được áp dụng khi bạn và cô đồng nghiệp
có hành vi chung sống như vợ chồng. Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân gia đình 2014
có quy định các hành vi bị cấm trong đó:

“Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;”

Theo đó, nếu người vợ có đủ căn cứ, bằng chứng chứng minh bạn và nữ đồng
nghiệp chung sống như vợ chồng thì vợ của bạn có quyền yêu cầu cơ quan, cá
nhân có thẩm quyền xử lý đối với hành vi vi phạm đó.
Hành vi chung sống như vợ chồng nếu ở mức độ ít nghiệm trọng, có thể bị xử
phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 48 Nghị định 110/2013/ NĐ – CP
của Chính phủ. Mức xử phạt là phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.
Đối với trường hợp có hành vi chung sống như vợ chồng nhưng mức độ nghiêm
trọng hơn, tức là sau khi xử phạt hành chính mà còn tiếp tục vi phạm hay làm cho
mối quan hệ vợ chồng của bạn dẫn đến ly hôn, gây hậu quả nghiêm trọng, hoặc đã
có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung
sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó sẽ
bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 182 Bộ luật hình sự:

“1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng
với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung
sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả
nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị
phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến
một năm.

2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn
hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ,
một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.”
Như vậy, tùy vào hoàn cảnh mà bạn và nhân tình sẽ phải chịu mức phạt hành
chính hoặc nặng hơn là truy cứu trách nhiệm hình sự.”

Lời khuyên của chúng tôi dành cho bạn: để giữ hạnh phúc gia đình, bạn cần kết
thúc mối quan hệ sai trái trên, chủ động làm hòa với vợ, để tránh hậu quả đáng tiếc
xảy ra với gia đình, con cái của mình. Mỗi gia đình là tế bào của xã hội, gia đình
có hạnh phúc thì xã hội mới phát triển.
Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về thắc mắc của bạn liên quan tới
vấn đề ngoại tình, chung sống như vợ chồng với người khác trong thời kỳ hôn
nhân. Nếu có thắc mắc cần được giải đáp, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật hôn nhân và gia đình qua  HOTLINE 19006184 của NQH Việt Nam để được trợ giúp.
Trân trọng!

One Response

  1. nguyenduong24021 August 15, 2019 Reply

Leave a Reply